NLC za ta yi zanga-zangar goyon bayan yajin aikin malaman jami’a

0
74
Ayuba Wabba, Shugaban NLC
Ayuba Wabba, Shugaban NLC

Ƙungiyar Ƙwadago ta Nijeriya (NLC) ta ce za ta gudanar da zanga-zanga a faɗin ƙasar nan a ranakun 26 da 27 ga Yuli, 2022 domin nuna goyon baya ga ma’aikatan jami’o’in gwamnati da sauran su.

Shugaban na ƙasa, Mista Ayuba Wabba, ya bayyana haka a wata takardar haɗin gwiwa da Mista Emmanuel Ugboaja, babban sakataren majalisar, ya sanya wa hannu a ranar Lahadi a Abuja.

Takardar, wadda aka fitar a ranar 15 ga Yuli, an miƙa ta ne ga shugabanni da sakatarorin NLC.

Ƙungiyar Malaman Jami’o’i (ASUU) da sauran ƙungiyoyin ƙwadago a ɓangaren ilimi sun shafe sama da watanni biyar su na yajin aiki saboda gazawar gwamnati wajen cimma yarjejeniya da ƙungiyoyin.

Buƙatun ma’aikatan da ke yajin aikin sun haɗa da batutuwan da su ka shafi kuɗaɗen gudanar da jami’o’i, albashi da alawus-alawus na malamai.

A cewar Wabba, matakin ya yi daidai da shawarar da majalisar zartaswa ta ƙasa ta yi a taron da NLC ta yi a ranar 30 ga Yuni.

Ya ce: “Mun tsara kamar yadda ranakun zanga-zangar ta ƙasa ta yi don dawo da yaran mu makaranta tare da tallafa wa ƙungiyoyin mu a jami’o’in gwamnati na Nijeriya masu fafutikar neman ilimi mai inganci.

“Ranakun na ranakun 26 da 27 ga Yuli a duk babban birnin tarayya Abuja za a tashi a sakatariyar NLC ta jiha da kuma Gidan Ma’aikata da ke Abuja.

“An buƙaci ku gaggauta kiran taron ƙungiyar ku na SAC domin yaɗa wannan bayani da kuma haɗa kan ma’aikata a jihohin ƙasar nan domin gudanar da wannan zanga-zanga mai matuƙar muhimmanci domin samar da shugabanci nagari.”

Har ila yau, a wata sanarwa ta daban, Wabba ya caccaki Gwamnatin Tarayya kan ƙin amincewa da ta yi da rahoton Kwamitin Nimi-Briggs na tattaunawar da ƙungiyar ta gudanar.

A cewar sa, matakin da ake zargin ya saɓa wa ƙa’idojin yarjejeniyar Ƙungiyar Ƙwadago ta Duniya (ILO) mai lamba 98 da Nijeriya ta amince da ita kuma babbar ƙa’idar ita ce tattaunawa cikin imani.

“Ƙungiyar Ƙwadago ta Nijeriya ta damu da rahotannin da kafafen yaɗa labarai ke yaɗawa ta yanar gizo da na gargajiya, su na nuna cewa wataƙila Gwamnatin Tarayya ta yi watsi da na Kwamitin Nimi-Briggs.

“Hakan dai ya samo asali ne kan rashin daidaiton zargin da ake yi na ƙarin albashin da ake ware wa ma’aikatan koyarwa na jami’a da kuma waɗanda ba na koyarwa ba.

“Da farko, mu na so mu bayyana cewa manufar kafa Kwamitin Nimi Briggs ita ce a bi ƙa’idojin ‘yancin ƙungiyoyin ƙwadago na hada-hadar gamayya kamar yadda yarjejeniyar ILO mai lamba 98 ta tabbatar da Nijeriya.”

Wabba ya yi nuni da cewa ɗaya daga cikin manyan ƙa’idojin ciniki na gama-kai shi ne ƙa’idar tattaunawa cikin kyakkyawar makoma.

Ya lura da cewa abubuwan da ke cikin ƙa’idar sun haɗa da gudanar da shawarwari na gaskiya kuma masu ma’ana.

Wabba ya ce tun lokacin da gwamnati ta kafa Kwamitin Nimi-Briggs don bayar da shawarwari game da sake duba albashin ma’aikata a jami’o’in Nijeriya, ƙungiyoyin ƙwadago da NLC sun shiga duhu kan rahoton kwamitin.

A cewar sa, abin mamaki ne idan aka karanta surorin kafafen yaɗa labarai na wani rahoto na abin da ya samo asali daga tattaunawar da kwamitin Gwamnatin Tarayya ya yi da ƙungiyoyin ƙwadagon da abin ya shafa.

“Martanin mu na farko shi ne mu guji cewa wannan cigaban ya na cin amana kuma ya na lalata tsarin tattaunawa a cikin makoma mai kyau saboda ya na nuna rashin mutuntawa da gwamnati ke yi wa ƙungiyoyin ƙwadago a jami’o’in Nijeriya.”

Ya ce saboda haka majalisar ta buƙaci Gwamnatin Tarayya ta gaggauta kammala tattaunawa da ƙungiyoyin ƙwadago a jami’o’in Nijeriya.

Ya kuma yi kira ga gwamnati da ta shirya don fara aiwatar da duk wata yarjejeniya ta gama-gari da ta taso daga cikin ta.

Leave a Reply