ZANCI GABA DA MAGANA DON CI GABA DA GINA NIGERIA CEWAR SUNUSI NA II WANDA AKA TSIGE

0
59

 

Tsohon Sarkin Kano, Sanusi Lamido Sanusi !!, ya ce zai ci gaba da magana da bayyana ra’ayinsa don kare wa da sake gina Najeriya.

Sanusi, wanda shi ne Khalifa na yanzu, na Tijjaniyyat Movement of Nigeria, ya bayyana haka ne a Abuja ranar Asabar a wani wasan kwaikwayo mai taken “Emir Sanusi: Truth in Time.”

Farfesa Ahmed Yerima, farfesa ne a fannin wasan kwaikwayo a Jami’ar Redeemer ya rubuta wasan, wanda Shugaban zartarwa, Duke Somolu Productions, Mista Joseph Edgar ya shirya.

Sarkin na 14 ya ce yana da abin da ya kamata ya ba da gudummawar wajen gina Ƙasa saboda daɗewar da ya yi a hidimar Ƙasa.

Ya ce yayi aiki a matsayin Babban Jami’in Risk a Bankin United Bank for Africa, da Bankin First Bank, da kuma Gwamnan CBN; a matsayin Sarkin Kano na tsawon shekaru shida da kuma Khalifah, Tijjaniyyat Movement of Nigeria.

Sanusi ya ƙara da cewa ba zai godewa Allah ba idan ya nuna nadama ko baƙin cikinsa kan tsige shi a matsayin Sarki duk da muƙaman da ya riƙe a rayuwa.

“Bana tunanin Allah ya ɗauke min wani abu, don haka, ba ni da nadama.

“Na cika shekara 61 a bara, kuma a waɗannan shekarun, na samu karramawa na zama Babban Jami’in Hatsari a Bankin United Bank for Africa (UBA) da kuma Babban Jami’in Hatsari a Bankin First Bank.

“Ni ne Gwamnan Babban Banki, Sarkin Kano, yanzu kuma Khalifah, Ƙungiyar Tijjaniyya ta Najeriya.

“Idan ina da baƙin ciki, to, ba na godiya. Mutane nawa ne suka sami damar zama ɗaya daga cikin waɗannan abubuwan.?”

Sanusi ya ƙara da cewa da yawa daga cikin Sarakunan Gargajiya sun riƙe muƙaman Shugabanci irin su Janar-Janar na Soji da Gwamnoni da Shugaban Hukumar kwastam ta Najeriya da sauransu kafin a naɗa su a matsayin Sarakunan Gargajiya.

A cewarsa, waɗannan Sarakunan Gargajiya sun bada gudunmawarsu don yi wa Ƙasar nan hidima.

“Muna da dogon Tarihin hidima ga Ƙasar nan. Mahaifina a matsayin Darakta-Janar na Hukumar Leken Asiri ta Najeriya na farko ya kafa Hukumar a shekarar 1960, bayanan nan gani.

“Iyayena da Kakanni sun sadaukar da rayuwarsu domin gina Ƙasar nan.

“Za mu cigaba da sadaukar da Makamashi don gina Ƙasar nan. Ƙasar nan bata kowa bace
tamu ce duka,’’ Sarki Sanusi ya jaddada.

Ya ce idan yana da zaɓi tsakanin sadaukar da ƙa’idojinsa da kuma riƙe muƙami, zai bar muƙamin.

“Tarihi koyaushe shine mafi kyawun Alƙali. Abubuwan da na ce zasu faru, waɗanda suka jawo mini matsala, sun faru.

“A gare ni, ba ni da wani nadama kwata-kwata kuma zan ci gaba da magana da bayyana ra’ayi na. Zan ci gaba da kare Ƙasar nan,” in ji shi.

A nasa jawabin, Marubucin wasan Kwaikwayo, Yerima ya ce abin da ya zaburar da shi rubuta wasan shine lokacin da aka naɗa Lamido a matsayin Sarki, ya yi addu’a: “Ya Allah ka sa na mutu a kan karagar mulki.

Ya ce ya na son mutane su kalli yadda ƙaddara ta kasance ga Kakan Sanusi, Sarki Muhammadu Sanusi ! wanda ya shafe shekaru 10 kafin a tsige shi da Sanusi !!, Jikansa da ya kwashe shekaru shida kafin a cireshi shima.

“Haka kuma, sun rayu kuma su na rayuwa a cikin al’umma. Don haka, muna son masu kallo su ga halayen al’umma game da hidimarsu ga bil’adama,’’ inji shi.

Wanda ya shirya wasan, Edgar ya ce shi ne bugu na 14 da Duke of Somolu Productions ya shirya.

“Tare da kasafin kuɗin da ya haura Naira miliyan 40, wannan abin da aka samar ya zama tarihi,” inji shi.

Edgar ya godewa sama da mutum 35 masu ɗaukar nauyin wasan kwaikwayon da suka ɗauki sama da kashi 50 na kasafin kudin saboda goyon bayansu.

Gwamna Abdullahi Ganduje ya tsige Sanusi Lamido Sanusi a matsayin Sarkin Kano a watan Maris na 2020, saboda rashin mutunta umarnin da ya dace daga ofishin Gwamna.

Wasan kwaikwayo na Sarki Sanusi mai suna “A Truth in Time”, ya samu yabo a Legas

Sanusi, Agbaje, Adeosun, da sauransu suna ba da mafita ga kyakkyawan Shugabanci a Najeriya.

Leave a Reply